10:02 ICT Thứ sáu, 23/08/2019
“Chào mừng 74 năm Cách mạng Tháng 8 và Quốc khánh 2/9 (19/8/1945 – 19/8/2019 và 2/9/1945 – 2/9/2019)”

Trang chủ » Tổ chức » Kiểm sát viên » Trao đổi nghiệp vụ

Có được tha tù trước thời hạn có điều kiện theo quy định của BLHS năm 2015 hay không?

Thứ năm - 21/04/2016 15:34

Chị Nguyễn Thị H, ở huyện LN, tỉnh BG có con trai là Nguyễn Văn A đang thi hành án hình phạt 08 năm tù về tội “Cướp tài sản”. Tính đến ngày 15/7/2016, A đã chấp hành được 05 năm 6 tháng tù. Con trai tôi là người phạm tội lần đầu, có nhiều tiến bộ, có ý thức cải tạo tốt, đã chấp hành xong toàn bộ án phí và nghĩa vụ bồi thường dân sự, chấp hành được hơn một phần hai thời hạn tù. Vậy con trai tôi có thể được tha tù trước thời hạn hay không theo quy định về tha tù trước thời hạn có điều kiện của BLHS năm 2015 hay không ?

Về vấn đề này xin trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Việc tha tù trước thời hạn có điều kiện được áp dụng đối với những người phải có đủ điều kiện quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 66 Bộ luật Hình sự năm 2015.

Tại khoản 1 Điều 66 BLHS năm 2015 quy định như sau: “Người đang chấp hành án phạt tù có thể được tha tù trước thời hạn khi có đủ các điều kiện sau đây: a) Phạm tội lần đầu; b) Có nhiều tiến bộ, có ý thức cải tạo tốt; c) Đã được giảm thời hạn chấp hành hình phạt tù đối với người bị kết án về tội nghiêm trọng trở lên; d) Có nơi cư trú rõ ràng; đ) Đã chấp hành xong hình phạt bổ sung là hình phạt tiền, án phí và các nghĩa vụ bồi thường dân sự; e) Đã chấp hành được ít nhất là một phần hai mức thời hạn tù đối với hình phạt tù có thời hạn hoặc ít nhất 15 năm đối với tù chung thân đã được giảm xuống tù có thời hạn. Trường hợp người phạm tội là thương binh, bệnh binh, thân nhân gia đình liệt sỹ, gia đình có công với cách mạng, người đủ 70 tuổi trở lên, người khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng, phụ nữ đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi, thì thời gian đã chấp hành ít nhất là một phần ba hình phạt tù có thời hạn hoặc ít nhất 12 năm đối với tù chung thân đã được giảm xuống tù có thời hạn; g) Không thuộc một trong các trường hợp phạm tội quy định tại khoản 2 Điều này.”

Đối chiếu với quy định nói trên về trường hợp anh Nguyễn Văn A là con trai của bà Nguyễn Thị H (ở Lục Ngạn, Bắc Giang) là người phạm tội lần đầu, có nhiều tiến bộ, có ý thức cải tạo tốt, đã chấp hành xong toàn bộ án phí và nghĩa vụ bồi thường dân sự, chấp hành được hơn một phần hai mức thời hạn tù. Như vậy, anh Nguyễn Văn A đã đáp ứng được các điều kiện cần phải có được quy định tại các điểm a, b,c,d,đ của khoản 1 Điều 66 BLHS năm 2015.

Đối chiếu tiếp với quy định tại khoản 2 Điều 66 BLHS năm 2015 cho thấy: “Không áp dụng quy định của Điều này đối với người bị kết án thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Người bị kết án về tội xâm phạm an ninh quốc gia, tội khủng bố, tội phá hoại hòa bình, chống loài người và tội phạm chiến tranh hoặc người bị kết án từ 10 năm tù trở lên đối với tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm của con người; 07 năm tù trở lên đối với các tội cướp tài sản, bắt cóc nhằm chiếm đoạt tài sản và sản xuất, mua bán trái phép, chiếm đoạt chất ma túy.”

Như vậy, theo quy định tại điểm a, khoản 2 Điều 66 BLHS năm 2015 nêu trên thì Nguyễn Văn A sẽ không được áp dụng tha tù trước thời hạn có điều kiện theo quy định của BLHS năm 2015 do Nguyễn Văn A bị Tòa án kết án 08 năm tù về tội “Cướp tài sản”./.

PTT (tổng hợp

 

Nguồn tin: http://kiemsat.vn/

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Comment addGửi bình luận của bạn
Mã chống spamThay mới

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Đăng nhập

Giới thiệu

Đăng lúc: 01.01.1970 07:00 - Đã xem:


Thăm dò ý kiến

Theo bạn, việc xây dựng cổng thông tin điện tử Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Trị sẽ mang lại kết quả thế nào ?

Rất tốt

Bình thường

Tạm được

Không ý kiến

  • Đang truy cập: 32
  • Khách viếng thăm: 30
  • Máy chủ tìm kiếm: 2
  • Hôm nay: 3006
  • Tháng hiện tại: 151298
  • Tổng lượt truy cập: 6736858